[Thảo Luận]UC 9.0 (Java) ưu, nhược điểm và cảm nhận của bạn

Thảo luận trong 'Opera Mini - Opera Mobile' bắt đầu bởi paygate591, 28/04/2013.

1. Offline

paygate591 Thành viên của năm

Số bài viết:
    2.123
    UC 9.0 đã đem lại cho mình 1 trải nghiệm nhanh gọn và tiện dụng hơn. Tuy vẫn còn nhiều thiếu sót tuy nhiên mình tin rằng những bản tiếp sau này sẽ dần được hoàn thiện và bổ sung thêm tính năng. Hãy cũng mình thảo luận những ưu và nhược điểm của phần mềm này nhé.
    ---------------------

3 tính năng mà mình sẽ bàn tới ở đây sẽ là 3 điểm mới trên UC 9.0
    1. Xem video và audio trực tuyến
    2. Cải thiện giao diện UC 9.0
    3. Khả năng lưu lại tài khoản và mật khẩu trên một số trang web
    1. Xem video và audio trực tuyến
    Đây là khả năng cho phép bạn xem video / audio trực tuyến bằng cách lưu link đó vào Udick và xem trên UC. Khả năng này chỉ có ích khi trang web chia sẻ video đó không cung cấp link rtsp để bạn xem trực tuyến trên điện thoại. Và ở đây Udick sẽ làm cầu nối trung gian để bạn có thể xem video trực tuyến.

Ưu điểm: Khai thác được không gian lưu trữ trên Udick (2GB lưu vĩnh viễn và 4GB cho trạm chung chuyển - lưu trong 7 ngày và có thể gia hạn thêm), giúp bạn xem được video trực tuyến trên điện thoại, quản lý những video mà bạn ưa thích dễ dàng hơn ngay trên Udick mà không tốn xíu nào bộ nhớ ít ỏi của dòng s40.

Nhược điểm: Hiển thị quá lộ liễu cái dòng (Bộ đệm ....%) điều này gây phản cảm cho người xem. Giá như UC cung cấp khả năng tương tự như youtube (mặc dù có load bộ đệm - nhưng lại chỉ để hình load dữ liệu chứ không hiện cái %) thì sẽ nhận được nhiều thiện cảm hơn đối với người dùng.

2. Giao diện UC 9.0 có nhiều cải thiện
    Đây là phần mà mình thích nhất ở UC phiên bản này. Nếu ở những bản trước, các phím tắt đều nằm ở những con số (Menu + 3 : mở công cụ) thì những máy bàn phím qwert sẽ coi như vô dụng với tính năng này. Tuy nhiên đến bản 9.0 này thì điều đó đã thay đổi khi trên bàn phím qwert các phím tắt được tô cam hoặc được đưa về dạng chữ (Menu + Y: mở công cụ, Công cụ + A - Add Bookmark - để thêm bookmark môt trang mà bạn ưu thích)
    Bên cạnh đó, giao diện cài đặt cũng đã được đơn giản hóa với các nút tắt mở thay vì chữ on/off khô khan.
    Những điều này làm cho các thao tác trên UC nhanh, gọn và đơn giản hơn rất nhiều. Liệu một ngày nào đó, giao diện cài đặt của UC có được đơn giản hóa như giao diện UI trên windows 8 ?

3. Lưu lại thông tin tài khoản và mật khẩu ở một số trang.
    Khả năng này làm mình liên tưởng đến những trình duyệt web trên PC (IE, firefox, hay chrome,...) cho phép lưu lại thông tin tài khoản ở một trang nào đó. Và bạn có 3 sự lựa chọn là lưu, không lưu và không bao giờ cho trang này. Điều này thực sự có ích cho bạn. Tuy nhiên tính năng này mình chưa thực sự tìm hiểu kỹ lắm nên cũng không dám nói nhiều. Mong các bạn sẽ bổ sung thêm cho mình.

Lời kết: UC 9.0 đã đem lại cho mình 1 trải nghiệm nhanh gọn và tiện dụng hơn. Tuy vẫn còn nhiều thiếu sót tuy nhiên mình tin rằng những bản tiếp sau này sẽ dần được hoàn thiện và bổ sung thêm tính năng. Những gì mà UC đã và sẽ thực hiện làm mình tin rằng khoảng cách giữa việc lướt web trên di động (java) và pc đang dần đượt rút ngắn lại.
    Để tải UC 9.0 bạn có thể truy cập vào trang. wap.uc.cn để tải về.
    Còn bạn? Bạn cảm nhận như thế nào về UC 9.0? Hãy cùng chia sẻ nào :)

pinetrees, TranAn, Dragulia3 người khác thích bài này.
  2. Offline

kieutuananhvod Active Member

Số bài viết:
    148
    Ko ra gì,mình vẫn dùng 8.7
    paygate591 thích bài này.
  3. Offline

thangthong Active Member

Số bài viết:
    131
    sao ko co ban cam nhan UC symbian nhi???
    paygate591 thích bài này.
  4. Offline

sytoanctm Member

Số bài viết:
    123
    Mjh dung s60 ma van cu xai ban java
  5. Offline

Số bài viết:
    2.123
    Mình không có symbian để test. Bạn lập topic đi :D
  6. Offline

thangthong Active Member

Số bài viết:
    131
    Minh cung cha biet tren pb cua sym no co nhung uu diem gi.hix.nen cha dam lap top. So m.n dap' gach.hix
  7. Offline

sytoanctm Member

Số bài viết:
    123
    Uc tren symbian kho su dung.ma giao dien cug ko bang java
  8. Offline

thangthong Active Member

Số bài viết:
    131
    Thế uc sym có chức năng gì hơn java ko bạn???
  9. Offline

sytoanctm Member

Số bài viết:
    123
    Tat nhien la hon, vd:nhieu chuc nang cai dat,chup anh man hinh,luu clipboard,lich su nhieu hon
    nhuoc diem:giao dien ko dep,ko co cuon muot,kho sd
  10. Offline

nhoknam93 Member

Số bài viết:
    133
    Đệt, ghé mỗi cái mỗi lần nhập địa chỉ là nó hiện khung nhập của máy luôn dài dòng vl , đang xài 8.8 vìbản này có cài phím tắt và nhập đỉa chỉ trực típ ,xài qwerty dùng 8.8 là ngon
  11. Offline

Số bài viết:
    2.123
    Những bản 8.9 và 9.0 đều có cái này nhé bạn. Cái này có lẽ do ở phần ngôn ngữ đó bạn, bạn thử thiết lập là tiếng anh xem. Đảm bảo là nó sẽ hiện dưới dạng pop up cho mình. Cái lỗi này là do tiếng việt mình thường hay có dấu nên nó mới hiển thị khung nhập của máy đó bạn. Mà mình cũng thấy ở giao diện tiếng anh ngôn ngữ cũng đơn giản lắm bạn.
  12. Offline

Thjenhanh Active Member

Số bài viết:
    1.375
    Load trang chậm,đk cái dowload nhanh hơn
  13. Offline

strongboss.vc Trial Moderator

Số bài viết:
    2.700
    Mình thích bản 8.3 và 8.3 cloud thôi!, giao diện đơn giản (8.3 cloud có thanh Loading rất đẹp), bắt link và download nhanh! Và đặt biệt rất tiết kiệm RAM (mỗi lần vào dùng trống khoảng 1.2MB, bản khác khoảng 946KB), điều này giúp cho mình chọn cuộn mượt vẫn mượt như thường!
  14. Offline

Số bài viết:
    2.700
    Khi nay dùng T9123 giờ chuyển lại QWERTY công nhận dùng đã thiệt!, hihi!
  15. Offline

TranAn ˚™§•Gác Chuột•§™

Số bài viết:
    1.795
    Vẫn dùng uc 8.3 mod và opera 6.5 @@ mình lạc hậu quá !
  16. Offline

Số bài viết:
    2.700
    Giờ thì công nhận bản 9.0 tốt nhất!
  17. Offline

Số bài viết:
    2.123
    Cái gì cũng được. Miễn sao phục vụ đủ nhu cầu của mình là được. Vì thế 1202 vẫn là thời thượng đấy thôi ;)
  18. Offline

lynty Active Member

Số bài viết:
    367
    Mình vẫn chưa biết sử dụng tính năng xem video ntn? Đã lưu file video vào udisk mà vẫn không xem được
  19. Offline

Số bài viết:
    2.123
    Vừa mới cập nhật là chỉ hỗ trợ cho máy có stream và 2 định dạng chính là mp3 và 3gp @@
    Dragulia thích bài này.
  20. Offline

2730 Active Member

Số bài viết:
    1.169
    Uc symbian load và tải nhanh hơn java...khi trên cùng 1 loại s60