Tổng hợp cách thay đổi Icon/Hình nền cho Theme S60V3/5

Thảo luận trong 'S60v3 - Theme' bắt đầu bởi Chung Thai, 22/02/2010.

1. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    #1, Thay đổi Icon cho Themes S60V3/5 bằng phần mềm SiScontent

**Đây là 1 bài hướng dẫn cho các bạn cách để Thêm / Thay đổi Icon trong Theme ( Chủ đề ) cho Symbian S60v3/5 bằng cách sử dụng phần mềm SiScontent 1.57

- Khi 1 Theme-maker tạo ra bất kỳ 1 theme bằng chương trình Carbide.UI Theme, thì họ sẽ ghi rõ Icon Pack mà họ sử dụng cho các ứng dụng, folder,....Tuy nhiên có 1 vài Icon Pack không hỗ trợ đầy đủ các Icon của ứng dụng, nhất là những ứng dụng mới ra sau này.

- Trong bài hướng dẫn này, mình sẽ sử dụng Theme Aviator By Tehk sử dụng Icon-Pack T7 ( made by Tehk) .

A. Thêm Icons : Có nghĩa là, khi cài 1 theme nào đó mà Icons của ứng dụng vẫn hiển thị là những Icons mặc định.

-Để thêm bất kỳ 1 Icon nào, trước tiên các bạn phải biết được UID của phần mềm mà bạn muốn thêm. Các bạn có thể sử dụng pm JabakTaskman hoặc AppUID Viewer.

Bước 1.Open pm Siscontent → Click File chọn Open file...

Bước 2. Chọn Tab Contents → Click Tools chọn Edit package :

Bước 3. Click chọn File themepackage.skn → Click phải chuột chọn View details:

Bước 4. Lúc này nó sẽ hiện ra 1 khung mới, Click chọn Tab Application Icons. Đây là danh sách tất cả các Icons được sử dụng trong theme đó, số lượng Icons tuỳ thuộc vào mỗi Theme-maker add vào khi make theme.
    - Như trong hình các bạn có thể thấy tổng số Icon mà Tehk sử dụng trong Theme Aviator là 292, vẫn khá ít so với 1 số theme khác .
    -Chú ý : Nếu khi các bạn chọn Tab Application icons mà không thấy bất kỳ 1 Icon nào hiển thị trong danh sách, thì đây là 1 theme Default (mặc định), Các bạn không nên thêm hoặc chỉnh sửa theme này.

Bước 5 :
    - Ở ví dụ này mình sẽ thêm Icon cho ứng dụng TTPod ( như các bạn thấy Icon TTPod trong theme này chưa được add - vẫn là icon mặc định)
    - Như mình đã nói ở trên các bạn phải biết được UID của ứng dụng trên điện thoại mà bạn muốn thêm vào. Các bạn có thể sử dụng pm JbakTaskman để xem:

** Tại tab Application Icons :

- Click vào Add application icons.
    - Điền UID vào ô Application UID ( UID sử dụng ở đây cho pm TTPod là 0x20026666)
    - Browser đến Thư mục Icons ( định dạng *.Svg, *.Svgb ). Các bạn tìm đến File TTPod.svg *Ở đây mình sử dụng Icons Pack (Touch Icons ) made by NaHid. Bộ icons này khá đầy đủ & đẹp.

Bước 6: Đóng gói file sis
    - Click Close.
    - Tool → Sign package :

- Click chọn SISContents self-signed certificate :

- Click Add signature :

- Click File → Save as, Save với định dạng *.sis

***Và đây là kết quả :

B. Thay đổi Icons. Có nghĩa là, khi cài 1 theme nào đó mà các bạn không thích Icon của 1 vài ứng dụng, thì các bạn có thể thay đổi chúng bằng 1 Icon khác. ( Cách này cũng giống với việc Thêm Icons, chỉ khác tại Bước 5.)
    ** Ở đây mình sẽ thay Icon cho ứng dụng JbakTaskman:

- Trong khung Search, các bạn có thể gõ từ khoá của ứng dụng (vd : task, Jbak,..) hoặc gõ vào UID. ( Các bạn nên lựa chọn UID trùng với UID đã xem bằng JbakTaskman trên điện thoại.)
    - Click Repace icons Image.

- Browser đến Thư mục Icons ( định dạng *.Svg, *.Svgb ). Các bạn tìm đến File JbakTaskman.svg

- Cuối cùng Đóng gói file sis tương tự Bước 6 ở trên.
    ** Kết quả:

C. Ứng dụng SisContents 1.57

** Theme trong bài Tutorial :

** Các bạn chú ý : Không được upload theme sau khi Edit ở đây, Các bạn có thể tự làm & tự thưởng thức thành quả, không nên chia sẻ chúng lên mạng. Vì đây là quy luật mà các Theme-Maker đặt ra. Những bài upload theme sau khi Edit sẽ bị xoá ngay lập tức. Thanks

** Các bạn có thể Download Icons pack ở Box Theme S60V5 : Đây. Mình sẽ update thêm nhiều loại Icons pack khác sau. Thanks.

Nice thanks to Aquarius & nicesoni_ash for this Tutorial

**Chủ đề tương tự được lập tại box Theme dành cho S60V5 : Đây

tranyeun9, sudoku08, mlsno71 người khác thích bài này.
  2. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Theme Graphics Switcher - Phần mềm Chuyển đổi Icons cho Themes S60V3/5

#2, Theme Graphics Switcher - Phần mềm Chuyển đổi Icons cho Themes S60V3/5

** Nếu bạn yêu thích những Icons của 1 theme nào đó & bạn muốn có những Icons đó có trong theme mà mình yêu thích, thì phần mềm sau đây sẽ đáp ứng nhu cầu đó của bạn một cách nhanh chóng. :D

** Trước tiên mình sẽ giới thiệu sơ qua về chương trình này:

@@ Theme Graphics Switcher là một ứng dụng chạy trên PC, cho phép bạn chuyển đổi Icons thư mục & Icons ứng dụng từ theme này qua theme khác một cách dễ dàng chỉ vài cú click chuột. Bạn có thể thay đổi cho theme của Symbian S60V3 & S60V5.

@@ Để chương trình làm việc , thì bạn cần phải có 2 themes với định dạng Sis & Sisx ( 1 theme mà bạn muốn lấy Icons & 1 theme bạn muốn thay đổi Icons )
    @@ Ứng dụng tương thích với hầu hết Hệ điều hành PC : Windows XP/2003 Server/Vista/2008 Server/Windows 7. Và các bạn không cần cài đặt, chỉ cần click chuột là có thể chạy ứng dụng ngay.

**Bắt đầu tiến hành nhé. Rất đơn giản & dễ thực hiện, chỉ sau vài cú click chuột, bạn đã có 1 theme mới với những Icons mà bạn yêu thích.
    + Sau khi download File chương trình về, các bạn giải nén & chép tất cả vào 1 Thư mục riêng nhé.
    + Mình lấy 2 themes làm ví dụ là : Black by maple619 & Color by Lch

** Như các bạn thấy Icon ban đầu của 2 Themes này :

[FONT=&quot][IMG][/FONT]

[FONT=&quot][IMG][/FONT]

+ Mình sẽ dùng những Icons ( Folder & ứng dụng ) của Theme Black by maple619 thay vào cho Theme Color by Lch

Bước 1, Chay file tmgswitch.exe :
    - Source theme : Chọn theme mà bạn muốn lấy Icons ( Theme Black by maple619 )
    - Target theme : Chọn theme mà bạn muốn thay thế ( Theme Color by Lch )
    - Apply graphics :
    + Application : Chọn mục này nếu bạn chỉ muốn thay đổi Icon ứng dụng thôi
    - Folder icons : Chọn mục này nếu bạn chỉ muốn thay đổi Icon Folder thôi. ( Các bạn nên Stick vào cả 2 ô vuông này )
    - Stick vào ô Remove original icons from target theme .

Bước 2, Click Start , khoảng 5 giây là xong :D . Rất nhanh so với những ứng dụng khác. Hoàn toàn tự động.

@@ Lúc này trong thư mục chứa theme các bạn sẽ thấy 3 file tất cả : Black by maple619.sis ( theme này không thay đổi ) , Color by Lch.sis ( theme này đã được thay đổi Icons hoàn toàn ) & 1 file backup Color by Lch.sis.bak ( Nếu bạn muốn sử dụng lại theme này thì có thể xóa đuôi *.bak đi là được )

[FONT=&quot]@@ [/FONT] [FONT=&quot]Sau đó các bạn chép File Theme Color by Lch.sis ( ở đây là ví dụ nhé ) vào điện thoại & cài đặt thôi. Chúc các bạn thành công[/FONT] .

@@ Và đây là kết quả chỉ sau 5 giây :D

** Tiện đây mình Upload 2 Theme để các bạn làm theo nhé :

:)
    hieubkmech, rubyvtn, leetinou1 người khác thích bài này.
  3. Offline

hangkim New Member

Số bài viết:
    1
    Trả lời: Theme Graphics Switcher - Phần mềm Chuyển đổi Icons cho Themes S60V3/5

thank ban rất nhiều, phần mềm hay lắm
  4. Offline

caoquy8x New Member

Số bài viết:
    112
    Trả lời: Theme Graphics Switcher - Phần mềm Chuyển đổi Icons cho Themes S60V3/5

Phần mềm hay quá, không biết là có phần mềm nào thay đổi hình nền của themes trên PC không nhỉ :)
  5. Offline

Gacon001 Nối vòng tay lớn

Số bài viết:
    1.523
    Trả lời: Tổng hợp cách thay đổi Icon cho Themes S60V3/5

Vừa Test xong , phải nói là rất hay , thank em trai :)
  6. Offline

It's me Active Member

Số bài viết:
    34

Cảm ơn bạn nha, để mình thử xem rồi báo kết quả lại sau
  7. Offline

Mountain8x Facebook Users

Số bài viết:
    14

Thật là tuyệ vời. Phần mềm quá hay. Nhưng mình cũng muốn hỏi là sao mình đổi các icon từ themes này sang themes kia mà ở trong mục nhắn tin nó không đổi các icon cho giống với cái themes nguồn của mình. Nhìn đang đẹp mà lại có cái icon khác chen vào. nhìn không được đẹp lắm. Mong được chỉ giáo
  8. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414

Phần mềm này hiện nay mới chỉ là bản Beta ( chỉ thay đổi được Icon của Folder & Ứng dụng, chứ chưa thay đổi toàn bộ icons trong các mục tin nhắn, cài đặt,...) . Nhưng như thế cũng là quá tiện lợi rùi :D
    leetinou thích bài này.
  9. Offline

Số bài viết:
    14

Vậy bác có thể giúp e biết được các tên và UID của các icon như trong mục tin nhắn, cài đặt, nhật kí cuộc gọi... được không ạ. E sẽ thử dùng cái siscontent thay đổi nó. :D
  10. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414

Mình thì chưa có UID của những mục này :(
    Những UID này phụ thuộc vào HĐH ( S60V3 hoặc V5), phụ thuộc vào hệ máy( FP1 hay FP2), vì thế UID cũng sẽ khác biệt.
    Mình đang search nhưng UID này, bạn chờ nhé
    leetinou thích bài này.
  11. Offline

Số bài viết:
    14

Vâng. Hi vọng bác sẽ sớm tìm được. Em dùng E71 - fp1
    Mà sao bác không lập 1 topic này ở bên tinhte.com để anh em được biết ạ
  12. Offline

tiephien New Member

Số bài viết:
    46

có cách nào để tạo 1 theme mới mà chỉ thay hình nền của một theme ban đầu không bạn nhỉ?
  13. Offline

thaptamung .::Bảo kê Mobileworld::.

Số bài viết:
    3.703

Thank anh trai.đã làm ok.anh trai kiếm cho em cái icon TTPOD như hình trên nhé.cái icon ttpod em đổi ko được đẹp lắm :D
  14. Offline

Ye_Jin Active Member

Số bài viết:
    43

mí bạn cho mình hỏi chút, ở bài viết đầu tiên, mình muốn chuyển đổi các icon mà mình kiếm được trên mạng có phần mở rộng là ico và png, mình thử dùng 1 soft để chuyển từ png sang svg như Inkscape, và tiến hành replace theo hướng dẫn, sau đó đóng gói lại thành file sis và cài vào điện thoại 5233 của mình, nhưng những icon mà mình đổi thì nó lại mất đi, chỉ hiện mỗi tên, ví dụ như phần Settings mình chỉ thấy mỗi chữ settings mà không thấy icon đâu? Có phải mình chuyển đổi sai hay là phần mềm chuyển đổi này dỏm, mong các anh chỉ giáo.
  15. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    CÓ thể file icon *.svg mà bạn convert không tương ứng với icon theme. Bạn có thể Up icon ( file PNG & SVG) đó lên được không?
  16. Offline

Ye_Jin Active Member

Số bài viết:
    43

Đây anh ui, anh ráng giúp dùm em nhe, em mún edit theme lắm nhưng thất bại hoài à :(

http://www.mediafire.com/?miznmw1dzwe
  17. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414

Cái file SVG mà bạn convert, mình mở lên thì bị lỗi. Bạn thử Icon mà mình mới convert này xem thế nào nhé
    http://www.mediafire.com/?qwmymgyzegu

18. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414

Để tạo 1 theme mới thì bạn phải sử dụng pm Carbide Ui Theme
    Còn nếu chỉ muốn thay đổi hình nền của theme thì có thể dùng pm MBMTool & SiScontents để edit lại. :)
    Mình sẽ hướng dẫn phần này sau :)
  19. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Thay đổi hình nền Theme bằng phần mềm SiScontents & MBMTool

#3, Thay đổi hình nền Theme bằng phần mềm SiScontents & MBMTool

@@ Theo 1 số bạn đã hỏi mình cách thay đổi hình nền mặc định của Theme như thế nào. Mình hướng dẫn các bạn cách làm đơn giản này :
    [spoiler
    B1, Mở pm Siscontents > Open File :

B2, Click Tool > Edit package. Xuất hiện 1 hộp thông báo > Click OK

B3, Click Contents ( biểu tượng 4 ô vuông ) :

B4, Click chuột phải vào File có đường dẫn như hình [ !:/resource/skins/@/themepackage.mbm ] > Click Extract. Sau đó bạn lưu File themepackage.mbm vào 1 thư mục nào đó dễ nhớ :)

B5, Vẫn để chương trình SiScontent. Mở pm MBMTool. Click Open Mbm file > Chọn file themepackage.mbm mà bạn đã lưu ở bước 4 :

B5-1, Bước này bạn chuẩn bị sẵn file hình để thay thế vào hình mặc định của Theme. File này có kích thước là 240x320 ( đối với điện thoại có màn hình tương ứng như N82, 73,... ) & có định dạng file là *.bmp. [ Đối với dòng E-Series thì bạn chọn file hình có kích thước là 320x240 , dòng S60V5 như N5800, N97 thì chọn file 360x640] .
    >> Cách tạo ra file *.bmp đơn giản : Chọn File hình ( với định dạng là *.JPG, *.PNG,..) có sẵn mà bạn đã tạo trước đó, Click chuột phải > Edit. Hình sẽ được mở trong Paint mặc định của Windows. Sau đó nhấn Save As > chọn định dạng file là *.bmp. >>> Vậy là bạn đã có file hình *.bmp ( lưu vào 1 thư mục nào đó ).

B6, Quay lại pm MBMTool. Chú ý những file có kích thước là 240x320 [ Theo như VD trong bài viết này thì có 4 file tất cả với thứ tự là 000, 001, 018, 019 ].

>> Lúc này mở thư mục chứa file hình *.bmp lúc nãy > Copy file đó & Paste thành 3 file khác nhau và đổi tên tương ứng với số lượng File 240x320 có trong theme thành : 000.bmp, 001.bmp, 018.bmp, 019.bmp. Ở đây chỉ là VD cho bài hướng dẫn này thôi nha, các theme khác thì sẽ khác nhau. Các bạn nhớ chú ý kỹ điều này.

>> Trong pm MBMTool > Chọn File 000 > Click chuột phải > Delete Image(s) :

>> Click File > Insert images to list > Chon file 000.bmp mà hồi nãy tạo ra :

>>> Các bạn làm tương tự với những File bmp khác nha :D .

B7, Click chuột phải File 000 > Change color :

>> 1 khung hiện ra, click chọn vào ô 16 Colorbpp & Click OK :

B8, Click File > Save As > Lưu file với tên là themepackage.mbm trong 1 folder khác nhé :)
    B9, Quay lại pm SiScontents. Click phải chuột lên File hồi nãy mà bạn Extract (như hình) > Edit :

B10, Click Update > Chọn File themepackage.mbm mà bạn lưu ở bước 8 & Click OK :

B11, Sign Theme. Click Tool > Sign Package ( Cách sign theme cũng tương tự trong phương pháp thay đổi Icon cho theme mà mình đã nói ở bài đầu )

>> Click chọn SISContents self-signed certificate :

>> Click Add signature :

>> Cuối cùng Click File → Save as & Chép vào điện thoại để cài đặt.

@@ Đây là hậu quả sau khi change >:)

[IMG][IMG]

@@ Theme trước khi thay đổi các bạn có thể Download trong bài này ( Bài đầu tiên nhé ) :
    http://mobileworld.vn/forum/showthread.php?8063-Themes-by-Hamid

Lưu ý : Chỉ có những Theme nào mà khi mở File themepackage.mbm trong pm MBMTool có những file hình có kích thước là 240x320, 320x240, 360x640 thì ta mới có thể thay thế được nha. Nếu không có thì những file hình đó nằm trong File *.mif, không dùng pm MBMTool này thay thế được.
    [/spoiler]
    Bài viết tuy dài dòng nhưng chi tiết, hy vọng các bạn sẽ làm được.
    Bài viết này mình chỉ hướng dẫn các bạn cách làm chứ không khuyên các bạn làm >:) ( vì sẽ đụng chạm đến nhiều người ) b-(. Vì thế làm xong thì tự sướng thui nha, đừng có post lung tung à nha. :))

------------------------------
    Chúc các bạn thành công.
    Thanks

Download pm SIScontents & MBMTool:

Gacon001 thích bài này.
  20. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Chỉnh sửa hình nền của theme hiển thị trong Menu

#3-1, Cách khắc phục tình trạng : có 1 thanh màu phía trên Menu, Music Player khi set full hình nền hoặc change hình nền của Theme.

@@ Khi các bạn cài hình nền hoặc change hình nền ( hướng dẫn bài #19 ) cho Theme thì khi vào Menu, Music Player,... thì ta thấy có 1 thanh màu ở phía trên cùng. Đó là do người tạo ra theme họ add thêm vào khi tạo theme bằng chương trình Carbide UI Theme. Có 1 số bạn không thích những cái thanh màu này khi set full màn hình. Vậy mình sẽ hướng dẫn các bạn cách làm như sau : [ Y/c các bạn muốn làm phải có chút ít kiến thức về chương trình Photoshop ;;) , vì dùng để cắt ảnh ghép vào ;;) ] . Mình không biết là còn pm nào tương tự để làm nữa không, nhưng vì máy mình có sẵn PTS nên mình hướng dẫn các bạn luôn

@@Quay lại với theme mà mình hướng dẫn các bạn ở bài #19. Sau khi mình thay hình nền & cài vào điện thoại thì khi vào Menu nó xuất hiện 1 cái thanh màu trắng ở phía trên, nhìn cũng khó chịu thiệt :)) . Vì thế mình tìm mọi cách khắc phục hắn để thỏa mãn nhu cầu \m/ :

B1, Mở Pm MBMTool > Open File themepackage.mbm của theme cần chỉnh sửa ( mình dùng cái theme trong bài #19 luôn à nha) . Các bạn để ý những File có kích thước bắt đầu là 240x... (nhỏ hơn 320) , đó chính là những hình gây ra lỗi cái thanh màu xuất hiện trong Menu,... [ Đối với dòng ESeries thì tìm file có kích thước 320x...]. Như hình bên dưới thì ta thấy có 2 File có kích thước 240x27 là File 002 & 003 . Ta cần thay thế 2 File này.

B2, Vận dụng chút ít bên Photoshop để tạo ra 1 hình có kích thước là 240x27 pixels từ hình ban đầu của theme. Có nghĩa là dùng hình ban đầu, cắt phần trên của tấm hình với kích thước thật chuẩn là 240x27 để khi add vào file themepackage.mbm hình này sẽ khớp với hình nền ban đầu ( nghe có vẻ khó nhưng nếu bạn biết 1 ít PTS thì sẽ rất dễ ). Mình sẽ hướng dẫn cách cắt hình trong PTS lun :
    >> Mở PTS ( bạn nào chưa có thì vào đây tải nha, chịu khó tí là có theme mong muốn liền à :) ) > Mở hình nền theme ra & làm theo hướng dẫn trong hình :

>> File > New. Tạo 1 File mới có kích thước 240x27:

>> Save as lại với định dạng *.PNG
    >> Các bạn chuyển hình vừa Save này sang định dạng *.BMP theo cách mình đã hướng dẫn ở bài #19. Sau đó lưu lại với 2 File là 002.bmp & 003.bmp là 2 File cần thay thế (Mỗi theme mỗi khác nha, đừng có làm lung tung lên à)
    >> Bạn thay thế 2 File *.bmp mới vào & Set 16bpp Color.
    >> Save As lại File themepackage.mbm trong 1 thư mục khác.
    >> Dùng SiScontents Update File themepackage.mbm như đã hướng dẫn.
    >> Thế là xong & đây là hậu họa X_X X_X:

[IMG][IMG]

>>>> Túm lại, Mấu chốt quan trong của cách làm này là ở việc : dùng Photoshop để cắt File ảnh với kích thước mong muốn từ hình nền ban đầu. Còn các bước khác thì tương tự với bài #19

Chúc các bạn có được theme mong muốn.
    Thanks